Mfumuko wa bei wasalia 4.3%, usafiri bado pasua kichwa

October 8, 2026 5:58 pm · Kelvin Makwinya
Share
Tweet
Copy Link
  • Usafiri umeendelea kuwa eneo lenye ongezeko kubwa zaidi la bei kwa mwaka, ambapo mfumuko wake ulifikia ongezeko la asilimia 14.0 Septemba 2026, kulinganisha fahirisi ya Septemba 2025. 

Dar es Salaam. Mfumuko wa bei nchini kwa mwaka unaoishia mwezi Septemba 2026 umeendelea kusalia asilimia 4.3 kwa mwezi wa pili mfululizo ikichangiwa na kupata kwa  gharama za usafiri, nishati na baadhi ya vyakula.

Mfumuko wa bei ni hali ya kupanda kwa bei za huduma na bidhaa katika uchumi kwa kipindi fulani.

Kwa lugha rahisi, ni hali ambayo fedha ile ile ambayo mwananchi aliweza kununua kiasi fulani cha bidhaa, inanunua bidhaa nyingi au chache zaidi baada ya kipindi fulani kulinganisha na awali.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) iliyotolewa Oktoba 8, 2026, inabainisha kuwa kiwango hicho ni cha wastani.

“Ingawa farhisi za bei za Taifa kwa ujumla ziliongezeka katika kipindi hicho, kiwango cha mfumuko wa bei wa mwaka kilibadilika kwa kiwango kidogo kiasi, huku kiwango cha juu zaidi cha asilimia 4.3 kikirekodiwa kati ya Agosti na Septemba 2026,” imesema NBS.

Licha ya kiwango cha mfumuko wa bei kutobadilika ndani ya miezi miwili mfululizo, bado  kinasalia kuwa kiwango cha juu zaidi kuwahi kurekodiwa ndani ya miezi 40 tangu Aprili 2023.

Usafirishaji, mafuta bado pasua kichwa

Kwa upande wa matumizi, usafiri umeendelea kuwa eneo lenye ongezeko kubwa zaidi la bei kwa mwaka, ambapo mfumuko wake ulifikia ongezeko la asilimia 14 Septemba 2026, kulinganisha fahirisi ya Septemba 2025. 

Nishati, mafuta na huduma za matumizi ya nyumbani pia ziliendelea kuwa na ongezeko kubwa, huku mfumuko wa kundi hilo ukifikia asilimia 7.8 jambo ambalo ndilo linachagiza kuongezeka kwa gharama za usafirishaji na bidhaa nyingine ikiwemo chakula. 

Kwa upande wa chakula, mfumuko wa bei uliongezeka hadi asilimia 3.9 Septemba kutoka asilimia 3.7 Agosti, sawa na ongezeko la asilimia 0.2. 

NBS imesema ongezeko hilo lilichangiwa na kupanda kwa bei za baadhi ya vyakula, ikiwemo viazi vitamu, mihogo mibichi, ndizi za kupikia na unga wa mihogo.

Mbali na chakula, bei za baadhi ya bidhaa za matumizi ya nyumbani pia zilipanda, huku saruji, na gesi yakupikia zikitajwa miongoni mwa bidhaa zilizoongezeka bei.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Masoko & Zaidi
Loading…
No recent matches
No upcoming matches
/
No matches found for this filter
No forex gainers today
No forex losers today
Forex rates unavailable
5 Oct, 2026 · TZS
No gainers today
No losers today
5 Oct, 2026
No active movers today

Inaendeshwa na Nukta AI

Follow us on TikTok

Nukta Habari

FOLLOW NOW
Subscribe to our channel

Nukta TV

SUBSCRIBE NOW
Bei ya mafuta yapaa, petroli yafikia Sh4,057

Bei ya mafuta yapaa, petroli yafikia Sh4,057

Nukta TV

Dk. Ndumbaro: Suala la utawala bora watu wanaliangalia kwa mtazamo finyu.

Dk. Ndumbaro: Suala la utawala bora watu wanaliangalia kwa mtazamo finyu.

Nukta TV

Kama huingizi angalau Sh750,000 kwa mwezi, hii inakuhusu

Kama huingizi angalau Sh750,000 kwa mwezi, hii inakuhusu

Nukta TV