Hizi ndizo aina za maharage yanayopatikana Tanzania

November 5, 2026 9:52 am · Fatuma Hussein
Share
Tweet
Copy Link
  • Ni pamoja na uyole, kabanima, pasi na rosenda.
  • Zaidi ya kaya milioni sita za vijijini hutegemea zao hili kwa mahitaji yao ya kila siku.

Dar es Salaam. Unapokwenda sokoni kununua maharage, huenda jambo la kwanza unaloangalia ni rangi, ukubwa wa punje na bei yake. Lakini nyuma ya tofauti hizo kuna aina mbalimbali za maharage ambazo zina majina, sifa na tabia tofauti kuanzia zinapopandwa shambani hadi zinapovunwa.

Baadhi ya aina zina punje nyekundu, nyingine nyeupe, njano, kahawia au rangi ya khaki. Pia, kuna aina zinazokomaa ndani ya siku 78, huku nyingine zikihitaji zaidi ya siku 100 kabla ya kuwa tayari kuvunwa.

Kwa mujibu wa ripoti ya Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2024/2025, iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), Oktoba 15, 2026,  jumla ya kaya 2,534,594 zilijihusisha na kilimo cha maharage Tanzania Bara. 

Katika mwaka huo, eneo lililopandwa maharage lilikuwa hekta 1,497,263, huku eneo lililovunwa likiwa hekta 1,269,482.

Ripoti hiyo inaonesha kuwa Tanzania Bara ilizalisha jumla ya tani 995,821 za maharage katika mwaka huo. 

Kwa hiyo, unapochagua maharage kwa ajili ya chakula au unapofikiria kuanza kilimo chake, ni muhimu kuyafahamu majina na sifa za aina mbalimbali zinazolimwa nchini.

Leo, Jikopoint.co.tz inakuletea baadhi ya aina za maharage zinazolimwa Tanzania, pamoja na sifa zinazozitofautisha.

1. Maharage ya kabanima

Kwa mujibu wa tovuti ya mkulima mbunifu kabanima ni mojawapo ya aina za maharage zinazolimwa nchini Tanzania. Aina hii hutambulika kwa rangi yake nyekundu iliyochanganyika na mistari.

Moja ya sifa zake muhimu ni uwezo wa kustahimili baadhi ya magonjwa yanayoshambulia maharage, yakiwemo magonjwa ya kutu na ndui.

Kwa upande wa ukuaji, Kabanima hukomaa ndani ya takribani siku 87 tangu kupandwa, kutegemea mazingira ya kilimo na hali ya hewa.

Uwezo wake wa uzaaji umetajwa kuwa kati ya kilo 600 na 1,000 kwa ekari, huku kiasi cha mbegu kinachopendekezwa kikiwa kilo 26–28 kwa ekari. 

Aina hii inaweza kuwa chaguo kwa wakulima wanaotafuta maharage yenye uwezo wa kutoa mavuno na kustahimili baadhi ya changamoto za magonjwa shambani.

2. Maharage ya uyole 84

Uyole 84 ni aina nyingine ya maharage inayolimwa Tanzania. Hutambulika kwa rangi yake ya maziwa na tabia ya mmea kutambaa wakati wa ukuaji.

Kwa mujibu wa taarifa za aina za maharage zinazolimwa nchini, Uyole 84 hukomaa baada ya takribani siku 105.

Kutokana na muda wake wa kukomaa, mkulima anapaswa kuzingatia kalenda ya kilimo na upatikanaji wa mvua ili kuhakikisha zao linapata mazingira mazuri ya kukua.

Rangi yake ya maziwa pia ni mojawapo ya sifa zinazosaidia kuitofautisha na aina nyingine za maharage.

3. Maharage ya uyole 94

Uyole 94 ni aina inayojulikana kwa rangi ya maziwa iliyochanganyika na mistari myekundu.

Aina hii hukomaa ndani ya takribani siku 84 tangu kupandwa, hivyo ni miongoni mwa aina zinazoweza kuvunwa ndani ya kipindi kifupi ikilinganishwa na Uyole 84.

Kwa mkulima, kufahamu muda wa kukomaa kwa aina ya maharage ni muhimu katika kupanga muda wa kupanda, kuhudumia shamba na kuvuna.

Ukiachana na uyole 94 aina nyingine ni uyole 96, 98, 16, 3, na 2, ambazo hutofautina kwa siku chache kukomaa.

4. Maharage ya wanja

Wanja ni aina nyingine ya maharage inayolimwa Tanzania. Hutambulika kwa rangi yake ya khaki na ni miongoni mwa aina zinazokomaa mapema.

Aina hii hukomaa ndani ya takribani siku 78, ingawa muda huo unaweza kubadilika kulingana na mazingira ya kilimo.

Sifa nyingine inayovutia ni kwamba inaweza kukomaa mapema zaidi katika maeneo yenye mvua kidogo, kulingana na hali ya ukuaji wa zao.

Kwa mkulima anayezingatia muda wa kuvuna na msimu wa mvua, Wanja ni mojawapo ya aina zinazostahili kufahamika.

5. Maharage ya njano-uyole

Kama jina lake linavyoeleza, aina hii hutambulika kwa rangi yake ya njano.

Njano-Uyole ina uwezo wa kustahimili baadhi ya magonjwa yanayoshambulia maharage, yakiwemo ndui, madoa pembe, baka halo na kutu.

Hukomaa ndani ya takribani siku 88 tangu kupandwa.

Hata hivyo, aina hii haina uwezo mzuri wa kustahimili ugonjwa wa kuoza kwa mizizi. Hivyo, mkulima anapaswa kuzingatia uchaguzi wa eneo la kupanda na usimamizi mzuri wa shamba ili kupunguza hatari ya ugonjwa huo.

6. Maharage ya calima-uyole

Calima-Uyole ni aina inayotambulika kwa rangi yake nyekundu iliyochanganyika na mistari.

Aina hii ina uwezo wa kustahimili baadhi ya magonjwa ya maharage, yakiwemo ndui, madoa pembe na kutu.

Kwa mujibu wa taarifa za kilimo, Calima-Uyole hukomaa baada ya takribani siku 85.

Hivyo, ni mojawapo ya aina zinazoweza kuzingatiwa na wakulima wanaotafuta maharage yenye sifa hizo za ukuaji na ustahimilivu wa magonjwa.

7. Maharage ya pasi

Pasi ni aina nyingine inayolimwa Tanzania na hutambulika kwa rangi yake ya kahawia.

Aina hii ina uwezo wa kustahimili baadhi ya magonjwa ya maharage, hasa madoa pembe na ndui.

Kwa upande wa muda wa kukomaa, Pasi huchukua takribani siku 85 tangu kupandwa.

Rangi yake ya kahawia ni mojawapo ya sifa zinazosaidia kuitofautisha na aina nyingine zinazopatikana katika kilimo cha maharage nchini.

8. Maharage ya rosenda

Rosenda ni aina ya maharage yenye rangi nyekundu iliyochanganyika na mistari.

Aina hii ina uwezo wa kustahimili magonjwa ya kutu na madoa pembe, ambayo ni miongoni mwa changamoto zinazoweza kuathiri uzalishaji wa maharage.

Hukomaa baada ya takribani siku 88 tangu kupandwa.

Wakulima wanaweza kuzingatia aina hii wanapochagua mbegu kwa ajili ya kilimo, huku wakizingatia pia hali ya hewa na ushauri wa wataalamu wa kilimo katika maeneo yao.

9. Maharage ya fibea

Fibea ni aina inayojulikana kwa rangi ya njano iliyopauka au khaki.

Moja ya sifa zake ni uwezo wa kustahimili baadhi ya magonjwa, yakiwemo madoa pembe na ndui.

Kwa mujibu wa taarifa zilizopo, Fibea hukomaa baada ya takribani siku 84.

Rangi yake ya kipekee na muda wake wa kukomaa ni miongoni mwa sifa zinazoweza kumsaidia mkulima kuitofautisha na aina nyingine za maharage.

10. Uyole nyeupe

Uyole Nyeupe ni aina inayotambulika kwa rangi yake nyeupe.

Tofauti na baadhi ya aina nyingine, maharage haya yana uwezo wa kustahimili magonjwa mbalimbali yakiwemo ndui, madoa pembe, kutu na baka halo.

Rangi yake nyeupe ni sifa kuu inayosaidia kuitofautisha na aina nyingine za maharage zinazolimwa nchini.

Kuzifahamu aina mbalimbali za maharage ni muhimu kwa mkulima na mlaji kwa sababu tofauti za aina hizi zinaweza kusaidia kufanya maamuzi sahihi.

Kwa upande wa mlaji, kufahamu aina za maharage kunaweza kumsaidia kutambua bidhaa tofauti anazokutana nazo sokoni na kuchagua zinazofaa kwa mahitaji yake ya nyumbani.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Masoko & Zaidi
Loading…
No recent matches
No upcoming matches
/
No matches found for this filter
No forex gainers today
No forex losers today
Forex rates unavailable
5 Nov, 2026 · TZS
No gainers today
No losers today
5 Nov, 2026
No active movers today

Inaendeshwa na Nukta AI

Follow us on TikTok

Nukta Habari

FOLLOW NOW
Subscribe to our channel

Nukta TV

SUBSCRIBE NOW
Ukame unavyotishia mifugo na maisha ya jamii za wafugaji mkoani Arusha

Ukame unavyotishia mifugo na maisha ya jamii za wafugaji mkoani Arusha

Nukta TV

Majibu ya NECTA, kuhusu wanafunzi waliofutiwa matokeo, kushuka kwa ufaulu somo la sayansi

Majibu ya NECTA, kuhusu wanafunzi waliofutiwa matokeo, kushuka kwa ufaulu somo la sayansi

Nukta TV

NECTA kuzichunguza shule zilizopata  daraja ‘E’ la ufaulu, matokeo ya darasa la saba 2026

NECTA kuzichunguza shule zilizopata daraja ‘E’ la ufaulu, matokeo ya darasa la saba 2026

Nukta TV